Thuốc Dopagan 500mg là thuốc gì? Tác dụng, cách dùng? Giá bao nhiêu?

0 đánh giá 13 Đã bán

45.000 VNĐ

Xuất xứ Việt Nam
Quy cách Hộp 100 vỉ x 10 viên

Thuốc Dopagan 500mg chứa hoạt chất chính là Paracetamol được dùng để điều trị các cơn chứng đau và sốt từ vừa đến nhẹ.

  • Công ty sản xuất và đăng ký: Công ty cổ phần xuất nhập khẩu y tế Domesco.
  • Dopagan SĐK: VD-23896-15.
  • Dạng bào chế: Viên nang cứng
  • Quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ, 20 vỉ x 10 viên. Chai 100 viên, 200 viên, 400 viên, 500 viên.
  • Hạn sử dụng: 48 tháng kể từ ngày sản xuất in trên bao bì sản phẩm.
Mua ngay Gọi điện xác nhận và giao hàng tận nơi

    Logo Nhà thuốc Việt Pháp 1

    CHÚNG TÔI CAM KẾT

    • 100% sản phẩm chính hãng
    • Đổi trả hàng trong 10 ngày
    • Xem hàng tại nhà, thanh toán

    Tham vấn y khoa:

    Dược sĩ Nguyễn Trang

    Các chế phẩm chứa hoạt chất Paracetamol là một trong những loại thuốc quen thuộc không thể thiếu trong tủ thuốc của mỗi gia đình. Paracetamol được sử dụng phổ biến để giảm đau, hạ sốt. Trên thị trường hiện nay có nhiều thuốc biệt dược chứa hoạt chất này, trong đó có Dopagan 500mg. Vậy Dopagan 500mg là thuốc gì? Giá bao nhiêu? Công dụng, cách dùng và liều dùng? Mọi thông tin về sản phẩm sẽ được Nhà thuốc Việt Pháp 1 giải đáp qua bài viết dưới đây. 

    Dopagan 500mg là thuốc gì?

    Thuốc Dopagan 500mg hộp 20 viên
    Thuốc Dopagan 500mg hộp 20 viên

    Thuốc Dopagan 500mg[1]là thuốc được sản xuất tại Việt Nam với hoạt chất chính là Paracetamol. Thuốc dùng để điều trị các cơn chứng đau và sốt từ vừa đến nhẹ.

    Một số thông tin khác về thuốc Dopagan viên nang:

    • Công ty sản xuất và đăng ký: Công ty cổ phần xuất nhập khẩu y tế Domesco có địa chỉ tại 66-Quốc lộ 30-P. Mỹ Phú, TP. Cao Lãnh, Tỉnh Đồng Tháp Việt Nam
    • Dopagan SĐK: VD-23896-15.
    • Dạng bào chế: Viên nang cứng.
    • Quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ, 20 vỉ x 10 viên. Chai 100 viên, 200 viên, 400 viên, 500 viên.
    • Hạn sử dụng: 48 tháng kể từ ngày sản xuất in trên bao bì sản phẩm.

    Dopagan 500mg viên sủi là một dạng bào chế khác của thuốc với cùng hàm lượng là 500mg Paracetamol. Thuốc có số đăng ký là VD-28377-17. Bao bì thuốc có màu xanh, số lượng thuốc được đóng trong mỗi hộp ít hơn và giá thành cũng sẽ đắt hơn Dopagan 500mg dạng viên nén. Thuốc dạng sủi sẽ có ưu điểm là mùi vị dễ chịu, dễ uống. Viên thuốc được hòa tan nhanh trước khi đưa vào cơ thể giúp hoạt chất đến dạ dày nhanh hơn và tăng tốc độ hấp thu thuốc.

    Xem thêm về thuốc giảm đau, hạ sốt kèm với các triệu chứng sổ mũi, nghẹt mũi do dị ứng gây ra: Cobimol có dùng cho trẻ sơ sinh được không? Giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

    Thuốc Dopagan 500 giá bao nhiêu?

    Thuốc Dopagan 500mg có giá kê khai là 450 VNĐ cho một viên nang cứng. Giá Dopagan 500mg trên thị trường dao động trong khoảng 45.000 đến 50.000 VNĐ 1 hộp 100 viên. Giá bán lẻ theo vỉ có thể có sự thay đổi nhưng sẽ không nhiều. Bạn nên cân nhắc và tham khảo thêm một vài địa chỉ bán thuốc uy tín để mua được thuốc Dopagan 500mg với mức giá hợp lý.

    Mua Dopagan 500mg chính hãng ở đâu?

    Vỉ thuốc Dopagan 500mg viên nang
    Vỉ thuốc Dopagan 500mg viên nang

    Hiện nay, Thuốc Dopagan 500mg đã được cơ quan có thẩm định của Bộ Y tế cấp giấy phép đăng ký, lưu hành trên toàn quốc nên khách hàng có thể tìm mua sản phẩm ở các quầy thuốc, hiệu thuốc hoặc trên các website.

    Hiện tại, Dopagan 500mg đã được bán chính hãng tại Nhà thuốc Việt Pháp 1. Bạn có thể mua hàng trực tiếp tại địa chỉ: Quầy 102 – Tầng 1 số 168 Ngọc Khánh, Phường Giảng Võ, Quận Ba Đình, Hà Nội (Xem bản đồ). Để nhanh chóng, tiện lợi và đảm bảo hạn chế ra đường khi không cần thiết trong thời điểm dịch bệnh, bạn có thể mua hàng online tại nhà thuốc qua số hotline: 0962.260.002 – 0974.360.996.

    Thành phần

    Mỗi viên nang cứng Dopagan 500mg có chứa hoạt chất chính là Paracetamol 500mg.

    Cùng với các tá dược: Lactose, Tinh bột khoai tây, Natri benzoat, Magnesi stearat, Talc,Natri starch glycolat, Colloidal silicon dioxid A200.

    Thuốc Dopagan có tác dụng gì?

    Thuốc Dopagan 500mg có hoạt chất chính là Paracetamol hay còn được gọi là Acetaminophen, có tác dụng hạ sốt và giảm đau.

    Paracetamol [2] cũng giống như các thuốc chống viêm non-steroid khác, hoạt chất này có tác dụng giảm đau và hạ sốt mạnh. Nhưng điểm để Paracetamol được sử dụng rộng rãi và không cần kê đơn ở hầu hết các nước là do Paracetamol không có tác dụng chống viêm và thải trừ acid uric, không kích ứng tiêu hóa, không ức chế ngưng tập tiểu cầu và đông máu.

    Do đó, Paracetamol thường chỉ được sử dụng để hạ sốt, giảm đau thông thường như nhức đầu, đau cơ, đau răng và hoạt chất này có rất ít tác dụng phụ với liều điều trị.

    Chỉ định

    Mặt bên hộp Dopagan của Domesco
    Mặt bên hộp Dopagan của Domesco

    Thuốc Dopagan 500mg được chỉ định sử dụng trong các triệu chứng đau và sốt từ vừa đến nhẹ, cụ thể là:

    Trong điều trị các chứng đau: Paracetamol được sử dụng để giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau vừa và nhẹ, không có tác dụng trị thấp khớp. Nó có thể thay thế salicylat để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.

    Trong điều trị các chứng sốt: Paracetamol thường được sử dụng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại cho người bệnh hoặc trong trường hợp khi hạ sốt, người bệnh sẽ cảm thấy dễ chịu hơn.

    Xem thêm về thuốc giảm đau, chống viêm cho bệnh nhân viêm khớp, thoái hóa khớp: Glupain Forte là thuốc gì? Công dụng, cách dùng và giá bán?

    Chống chỉ định của Dopagan paracetamol 500mg

    Thuốc Dopagan 500mg chống chỉ định sử dụng với:

    • Những người bị quá mẫn cảm với các thành phần của thuốc.
    • Những người bị bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh nghiêm trọng về tim, phổi, thận hoặc gan.
    • Người bệnh bị thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

    Cách dùng và liều dùng

    Sản phẩm được sử dụng theo đường uống và có liều dùng khác nhau với từng nhóm đối tượng:

    • Liều thường dùng Paracetamol để giảm đau, hạ sốt với trẻ em trên 11 tuổi và người lớn là 500mg/ngày.
    • Sử dụng cách từ 4 – 6 giờ một lần khi cần thiết.
    • Liều tối đa một ngày của Paracetamol là 4000mg/ngày.

    Tác dụng phụ của thuốc Dopagan 500mg 

    Hình ảnh lọ và viên thuốc Dopagan 100 viên
    Hình ảnh lọ và viên thuốc Dopagan 100 viên

    Thuốc Dopagan 500mg gây ra một số tác dụng không mong muốn trong quá trình sử dụng, đã được báo cáo chính thức:

    Tần suất Cơ quan Triệu chứng
    Ít gặp Huyết học Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.
    Dạ dày- ruột Buồn nôn, nôn.
    Rối loạn da và mô dưới da Ngứa, phát ban, đổ mồ hôi, ban xuất huyết, phù mạch, mày đay.
    Thận Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
    Hiếm gặp Khác Các phản ứng quá mẫn (yêu cầu ngừng điều trị).

    Tương tác thuốc

    Khi sử dụng Thuốc Dopagan 500mg có xảy ra một số tương tác không mong muốn giữa Paracetamol – hoạt chất chính có trong thuốc với các thuốc khác, bao gồm:

    Thuốc Tương tác
    Isoniazid và các thuốc chống lao Làm tăng độc tính của thuốc đối với gan.
    Coumarin và dẫn chất Indandion Sử dụng dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của những chất này.
    Rượu Trong quá trình sử dụng thuốc, nếu bệnh nhân sử dụng rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc của thuốc cho gan.
    Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt Khi dùng đồng thời, thuốc có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
    Probenecid Paracetamol sẽ bị giảm đào thải và tặng thời gian bán thải trong huyết tương khi sử dụng với Probenecid.
    Thuốc chống co giật (gồm Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) Độc tính với gan của Paracetamol sẽ tăng khi dùng chung với những thuốc này, do tăng chuyển hóa hành những chất độc hại với gan.
    Salicylamide Làm tăng thời gian bán thải của Paracetamol.
    Metoclopramide và Donperidone Làm đẩy nhanh quá trình hấp thu thuốc Dopagan.
    Cholestyramine Làm giảm hấp thu Paracetamol, do đó cần lưu ý không nên dùng trong vòng một giờ sau khi sử dụng thuốc.

    Thận trọng khi sử dụng

    Lọ và vỉ thuốc Dopagan 500mg
    Lọ và vỉ thuốc Dopagan 500mg

    Dưới đây là những trường hợp không được sử dụng thuốc Dopagan 500mg:

    • Không được dùng thuốc để điều trị quá 5 ngày với trẻ em hoặc 10 ngày với người lớn.
    • Không dùng để tự điều trị sốt cao trên 39,5°C cho người lớn và trẻ em
    • Không nên cho trẻ em quá 5 liều Paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ.

    Tuy nhiên trong 1 số trường hợp những đối tượng này vẫn có thể được bác sĩ kê Dopagan để điều trị bệnh. Vì vậy, những bệnh nhân này cần đặc biệt lưu ý, chỉ khi có hướng dẫn, chỉ định của bác sĩ thì mới được phép sử dụng thuốc.

    Xem thêm về thuốc kháng viêm, chống phù nề cho bệnh nhân bị chấn thương, bỏng, vừa trải qua phẫu thuật: AlphaDHG là thuốc gì? Giá bao nhiêu? Trẻ em có dùng được không?

    Phụ nữ có thai và cho con bú sử dụng Dopagan được không?

    Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú luôn là nỗi quan tâm hàng đầu của người dùng và cán bộ y tế, các nghiên cứu đã được thực hiện để đánh giá những tác dụng, nguy cơ của Paracetamol lên nhóm đối tượng này:

    Đối với phụ nữ mang thai:

    Hiện chưa, có những báo cáo về độ an toàn của Paracetamol khi sử dụng cho phụ nữ mang thai liên quan đến các ảnh hưởng, tác dụng không mong muốn lên sự phát triển của thai nhi. Do đó, nếu thật sự cần thiết, Paracetamol có thể được sử dụng trong thời kỳ mang thai tuy nhiên nên dùng ở liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể và với tần suất thấp nhất có thể.

    Đối với phụ nữ cho con bú:

    Paracetamol có bài tiết qua sữa mẹ nhưng không đáng kể và theo nghiên cứu không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ. Do vậy, phụ nữ đang cho con bú có thể yên tâm sử dụng sản phẩm này.

    Xử trí khi quên liều – quá liều

    Xử trí quên liều: 

    Bạn cần phải uống thuốc đúng liều, đúng thời gian, nếu cần phải dùng dưới sự giám sát của bác sĩ. Nếu bạn nhận ra bạn đã quên uống một liều dùng thì hãy uống bổ sung ngay liều quên khi nhớ ra, sớm nhất có thể.

    Nếu thời gian bạn nhớ ra quá gần với lần dùng tiếp theo thì bạn hãy bỏ qua liều đã quên và hãy dùng liều tiếp theo vào thời gian thường lệ. Tuyệt đối không nên tự ý dùng gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

    Xử trí khi quá liều:

    Ngộ độc Paracetamol sau 2 - 4 ngày gây tổn thương gan thể hiện rõ rệt
    Ngộ độc Paracetamol sau 2 – 4 ngày gây tổn thương gan thể hiện rõ rệt

    Nguyên nhân: Ngộ độc Paracetamol có thể xảy ra khi sử dụng do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.

    Biểu hiện:

    • Các triệu chứng thường xuất hiện trong vòng 2 – 3 giờ đầu tiên và bao gồm: Buồn nôn, nôn, chán ăn, xanh xao và đau bụng.
    • Khi ngộ độc nặng thì kích động, mê sảng, ức chế thần kinh trung ương, hạ thân nhiệt, thở nhanh, yếu, mạch không đều, huyết áp thấp,…
    • Sau 2 – 4 ngày, các dấu hiệu tổn thương gan thể hiện rõ rêt.

    Cách xử trí:

    • Đưa bệnh nhân đi cấp cứu ngay lập tức trong trường hợp quá liều paracetamol, ngay cả khi không có triệu chứng.
    • Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl.
    • Nếu không có N – acetylcystein, có thể dùng Methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối, chúng có khả năng làm giảm hấp thụ Paracetamol.

    Lưu ý khi sử dụng thuốc Dopagan 500

    • Ở liều độc, các triệu chứng say Paracetamol có thể xảy ra sau thời gian uống 3 tuần. Do đó, không nên dùng các chế phẩm chứa Paracetamol trong thời gian dài hoặc ở liều cao.
    • Paracetamol đi qua được hàng rào nhau thai. Tuy nhiên các nghiên cứu trên động vật và kinh nghiệm lâm sàng cho đến nay không chỉ ra bất kỳ khả năng gây quái thai nào.
    • Thuốc không ảnh hưởng đến người lái xe và vận hành máy móc. Do vậy bạn có thể yên tâm sử dụng Dopagan nếu phải lái xe hoặc làm việc với máy móc.
    • Hãy liên hệ ngay với bác sĩ khi có bất kỳ dấu hiệu bất thường nào xảy ra trong quá trình điều trị.
    • Không sử dụng quá liều thuốc và lạm dụng thuốc, khi có dấu hiệu hoặc nghi ngờ quá liều cần đưa ngay tới cơ sở y tế gần nhất.
    • Bảo quản thuốc ở nơi khô mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.
    • Để thuốc tránh xa tầm tay trẻ nhỏ và vật nuôi trong nhà.
    • Kiểm tra hạn sử dụng và đọc kỹ hướng trước khi dùng.

    Bài viết trên đây là những thông tin cần thiết về thuốc Dopagan 500mg mà chúng tôi muốn gửi đến quý vị. Hy vọng chúng tôi đã đem đến cho quý vị bài viết với những thông tin bổ ích về loại thuốc này cũng như cho quý vị có thêm những hiểu biết và sự lựa chọn trong việc chăm sóc bản thân và gia đình. Xin chân thành cảm ơn!

    0/5 (0 Reviews)

    Cập nhật lần cuối lúc 05:27 ngày 5 Tháng Ba, 2022

    Nguồn tham khảo

    Nguồn tham khảo
    1 Theo DrugBank.vn, “Thông tin về thuốc Dopagan 500mg”. Tra tại: https://drugbank.vn/thuoc/Dopagan-500-mg&VD-23896-15. Truy cập ngày: 01/01/2022.
    2 Theo Wikipedia.org, “Thông tin về tác dụng dược lý, chỉ định, chống chỉ định và thận trọng khi sử dụng Paracetamol”. Tra tại: https://vi.wikipedia.org/wiki/Paracetamol. Truy cập ngày: 01/01/2022.
    Đánh giá Thuốc Dopagan 500mg là thuốc gì? Tác dụng, cách dùng? Giá bao nhiêu?
    Chưa có
    đánh giá nào
    5 0% | 0 đánh giá
    4 0% | 0 đánh giá
    3 0% | 0 đánh giá
    2 0% | 0 đánh giá
    1 0% | 0 đánh giá
    Đánh giá Thuốc Dopagan 500mg là thuốc gì? Tác dụng, cách dùng? Giá bao nhiêu?
    Gửi ảnh thực tế
    0 ký tự (Tối thiểu 10)
      +

      Chưa có đánh giá nào.

      Hỏi đáp

      Không có bình luận nào