Acefalgan 500 là thuốc gì? Có tác dụng gì? Giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

0 đánh giá 0 Đã bán

35.000 VNĐ

Xuất xứ Việt Nam
Quy cách Hộp 4 vỉ x 4 viên

Acefalgan 500 thuộc nhóm thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm và thuộc loại thuốc không kê đơn. Thành phần chính của thuốc là Paracetamol 500mg, được chỉ định để điều trị triệu chứng đau và sốt nhẹ đến vừa.

  • Thuốc Acefalgan 500 do Công ty cổ phần Dược phẩm Euvipharm – Thành viên Tập đoàn Valeant sản xuất.
  • Đơn vị đăng ký: Công ty Cổ phần Dược phẩm Euvipharm – Thành viên Tập Đoàn F.I.T.. Địa chỉ tại ấp Bình Tiền 2, xã Đức Hòa hạ, Đức Hòa, Long An.
  • Số đăng ký: VD-23528-15.
  • Dạng bào chế: Dạng viên nén sủi bọt.
  • Mô tả sản phẩm: Viên nén to tròn màu trắng, một mặt trơn, một mặt có vạch ngang, cạnh và thành viên lành lặn, mùi thơm, vị chua ngọt.
Mua ngay Gọi điện xác nhận và giao hàng tận nơi

    Logo Nhà thuốc Việt Pháp 1

    CHÚNG TÔI CAM KẾT

    • 100% sản phẩm chính hãng
    • Đổi trả hàng trong 10 ngày
    • Xem hàng tại nhà, thanh toán

    Tham vấn y khoa:

    Dược sĩ Khánh Linh

    Thuốc Acefalgan 500 có thành phần hoạt chất là Paracetamol được sử dụng rộng rãi trong giảm đau và hạ sốt từ mức độ nhẹ đến vừa. Vậy thuốc Acefalgan 500 là thuốc gì? Giá bao nhiêu? Mua ở đâu uy tín? Hãy cùng Nhà thuốc Việt Pháp 1 tìm hiểu thông tin ở bài viết dưới đây.

    Acefalgan 500 là thuốc gì? 

    Hộp và vỉ thuốc Acefalgan 500mg
    Hộp và vỉ thuốc Acefalgan 500mg

    Acefalgan 500 [1] thuộc nhóm thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm và thuộc loại thuốc không kê đơn. Thành phần chính của thuốc là Paracetamol 500mg, được chỉ định để điều trị triệu chứng đau và sốt nhẹ đến vừa.

    Thuốc Acefalgan 500 có nguồn gốc xuất xứ ở Việt Nam, do Công ty cổ phần Dược phẩm Euvipharm – Thành viên Tập đoàn Valeant sản xuất. Đơn vị đăng ký là Công ty Cổ phần Dược phẩm Euvipharm – Thành viên Tập Đoàn F.I.T.. Địa chỉ tại ấp Bình Tiền 2, xã Đức Hòa hạ, Đức Hòa, Long An.

    • Số đăng ký: VD-23528-15.
    • Thuốc đạt tiêu chuẩn DĐVN IV.
    • Dạng bào chế: Dạng viên nén sủi bọt.
    • Mô tả sản phẩm: Viên nén to tròn màu trắng, một mặt trơn, một mặt có vạch ngang, cạnh và thành viên lành lặn, mùi thơm, vị chua ngọt.
    • Quy cách đóng gói: Dạng hộp 4 vỉ x 4 viên.
    • Hạn sử dụng: 2 năm kể từ ngày sản xuất.
    Tham khảo thêm về thuốc có cùng hoạt chất Paracetamol: Thuốc Dopagan 500mg là thuốc gì? Tác dụng, cách dùng? Giá bao nhiêu?

    Thuốc Acefalgan 500 giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

    Giá thuốc Acefalgan 500 là 35.000VNĐ/ 1 Hộp/ 4 Vỉ x 4 viên.

    Thuốc Acefalgan 500 hiện đang được bán tại nhiều nhà thuốc lớn, cơ sở thuốc trên toàn quốc. Bạn có thể dễ dàng tìm mua trực tiếp tại Nhà thuốc Việt Pháp 1 của chúng tôi. Địa chỉ: Quầy 102 – Tầng 1 số 168 Ngọc Khánh, Phường Giảng Võ, Quận Ba Đình, Hà Nội (xem bản đồ).

    Nhà thuốc Việt Pháp 1 uy tín, cam kết luôn đem đến cho quý khách hàng những sản phẩm chính hãng, giá tốt, nguồn gốc rõ ràng.

    Nhà thuốc còn hỗ trợ mua bán, đổi trả hàng online theo chính sách của nhà thuốc, hỗ trợ giao hàng tận nhà, miễn phí vận chuyển trên toàn quốc. Hãy liên hệ qua hotline: 0962.260.002 và website chính thức của nhà thuốc để nhận được sự tư vấn nhiệt tình từ các dược sĩ chuyên môn.

    Thành phần của thuốc Acefalgan 500mg

    Thành phần hoạt chất thuốc
    Thành phần hoạt chất thuốc

    Một viên nén sủi bọt Acefalgan 500mg có thành phần hoạt chất chính là Paracetamol hàm lượng 500mg.

    Ngoài ra còn có hàm lượng tá dược vừa đủ 1 viên sủi giúp phụ trợ và điều hoà ổn định thuốc như: Acid Citric, Acid tartaric, Natri Cacbonat, Natri Hydrocarbonat, Natri Saccharin, Natri Docusat, Natri Benzoat, Aspartam, Povidon, Mùi cam bột.

    Thuốc Acefalgan 500 có tác dụng gì?

    Paracetamol (Acetaminophen), chất chuyển hoá có hoạt tính của Phenacetin, là thuốc giảm đau – hạ sốt. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người sốt. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Tác dụng hạ sốt của Acetaminophen là do tác dụng trực tiếp lên các trung tâm điều nhiệt trong não. Dẫn đến giãn mạch ngoại vi, đổ mồ hôi và mất nhiệt cơ thể.

    Với tác dụng giảm đau, Paracetamol hoạt động bằng cách ức chế 2 đồng dạng của Cyclooxygenase là COX-1 và COX-2, tổng hợp Prostaglandin (PG) – chất gây ra cảm giác đau. Acetaminophen không ức chế Cyclooxygenase ở các mô ngoại vi và do đó, không có tác dụng chống viêm ngoại vi.

    Chỉ định

    Đối tượng sử dụng
    Đối tượng sử dụng

    Sử dụng thuốc Acefalgan 500 để điều trị triệu chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp sau:

    • Đau đầu, đau nửa đầu.
    • Đau bụng kinh.
    • Đau họng.
    • Đau răng.
    • Tình trạng cảm cúm.
    • Nhức mỏi cơ.
    • Hạ thân nhiệt ở người bị sốt.
    Tìm hiểu thêm về thuốc hạ sốt, giảm đau dạng cốm pha, phù hợp với trẻ nhỏ: Cobimol có dùng cho trẻ sơ sinh được không? Giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

    Chống chỉ định

    Chống chỉ định sử dụng thuốc Acefalgan 500 đối với các đối tượng sau:

    • Người dị ứng hoặc mẫn cảm với Paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
    • Người bệnh thiếu hụt Glucose – 6 – Phosphat Dehydrogenase.
    • Người bị suy gan nặng, suy thận nặng.
    • Bệnh viêm gan có tiến triển.
    • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi.

    Liều dùng – Cách dùng của thuốc Acefalgan 500 sủi

    Cách dùng

    Vỉ 4 viên sủi Acefalgan 500
    Vỉ 4 viên sủi Acefalgan 500
    • Sử dụng bằng đường uống.
    • Uống nguyên viên, không nghiền, không bẻ nát làm mất tác dụng của thuốc.
    • Hoà tan thuốc vào khoảng 100 – 150ml nước sôi để nguội.
    • Nên uống ngay sau khi thuốc hoà tan hết.
    • Thức ăn không làm ảnh hưởng đến quá trình hấp thu thuốc, vì vậy có thể uống thuốc trước hay sau bữa ăn đều được.
    • Khoảng cách giữa 2 lần uống cách nhau ít nhất 4 giờ.
    • Nên uống thuốc vào các thời điểm cố định trong ngày để tránh quên liều.

    Liều dùng

    Đối tượng Liều dùng
    Người lớn Mỗi ngày uống 3 – 4 lần, mỗi lần uống 1 – 2 viên. Không quá 8 viên/ngày.
    Trẻ nhỏ từ 5 – 8 tuổi Mỗi ngày uống 3 đến 4 lần, mỗi lần uống ½ viên. Không dùng quá 3 viên trong 1 ngày.
    Trẻ em từ 8 – 12 tuổi Uống 3 – 4 lần/ngày, mỗi lần uống 1 viên. Một ngày uống không quá 4 viên.
    Trẻ em 12 tuổi trở lên Mỗi ngày uống 3-4 lần, uống 1 viên/ lần. Không uống quá 6 viên/ngày.

    Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Tuỳ vào từng độ tuổi và tình trạng bệnh sẽ được chỉ định liều dùng khác nhau.

    Tương tác thuốc

    Trong quá trình sử dụng thuốc Acefalgan 500 với các thuốc khác và các loại thực phẩm, thức uống,… có thể xảy ra một số tương tác, làm thay đổi cơ chế hoạt động, hoạt tính của thuốc, ảnh hưởng đến sự hấp thu thuốc, giảm hiệu quả và tăng tác dụng phụ không mong muốn.

    • Nồng độ hoặc mức độ nghiêm trọng của các tác dụng ngoại ý có thể tăng lên khi Acetaminophen được kết hợp với Aceclofenac.
    • Uống liều cao kéo dài Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.
    • Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở Microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol.
    • Probenecid có thể làm giảm đào thải Acetaminophen và làm tăng thời gian bán thải trong huyết tương của Acetaminophen.
    • Metoclopramid, Domperidon làm tăng tốc độ hấp thu của Acetaminophen.
    • Cholestyramin làm giảm tốc độ hấp thu của Acetaminophen.
    • Dùng đồng thời Isoniazid với Paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.
    • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời với Phenothiazin hoặc liệu pháp hạ nhiệt.
    • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

    Vì vậy, hãy thông báo với bác sĩ về tất cả các loại thuốc, thực phẩm, thức uống,… bổ sung hàng ngày để cân nhắc về các tương tác có thể xảy ra trước khi sử dụng thuốc.

    Tác dụng phụ của Acefalgan 500 viên sủi

    Acefalgan 500 có thể gây 1 số tác dụng phụ
    Acefalgan 500 có thể gây 1 số tác dụng phụ nhẹ

    Các tác dụng không mong muốn được phân nhóm theo tần suất: rất thường gặp (ADR ≥ 1/10), thường gặp (1/100 ≤ ADR < 1/10), ít gặp (1/1000 ≤ ADR < 1/100), hiếm gặp (1/10000 ≤ ADR < 1/1000), rất hiếm gặp (ADR < 1/10000) và không rõ tần suất.

    Các tác dụng phụ thường nhẹ, thoáng qua và rất hiếm khi xảy ra. Hãy liên hệ và thông báo với bác sĩ, cơ sở y tế gần nhất nếu có bất kỳ triệu chứng ở trên hoặc triệu chứng, biểu hiện bất thường khác để được theo dõi chặt chẽ.

    Nếu các phản ứng là nhẹ thì ngưng dùng thuốc. Trường hợp các tác dụng phụ nặng thì cần đưa đến bệnh viện, cơ sở y tế gần nhất để tiến hành điều trị hỗ trợ như thở oxygen, giữ thoáng khí, dùng kháng Histamin, Corticoid,…

    Các tác dụng phụ ít gặp như:

    • Phát ban.
    • Buồn nôn, nôn.
    • Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, giảm toàn thể huyết cầu).
    • Thiếu máu.
    • Bệnh thận.
    • Độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

    Các tác dụng phụ hiếm gặp:

    • Phản ứng quá mẫn.

    Xử trí khi quá liều

    Thuốc giảm đau hạ sốt Acefalgan 500
    Thuốc giảm đau hạ sốt Acefalgan 500

    Quá liều Paracetamol có thể gây hoại tử gan, có thể dẫn đến tử vong.

    • Nhiễm độc cấp tính Paracetamol có các biểu hiện đặc trưng như buồn nôn, nôn, đau bụng, xanh tím da, niêm mạc và mong tay, Methemoglobin – máu.
    • Triệu chứng ngộ độc nặng: ban đầu kích thích thần kinh trung ương, kích động, mê sảng. Sau đó ức chế thần kinh trung ương, hạ thân nhiệt, thở nhanh, mệt lả, huyết áp thấp, suy tuần hoàn, truỵ mạch, co giật, có thể gây tử vong,…

    Các biện pháp điều trị khi quá liều Paracetamol:

    • Có thể dùng Methionin, thuốc tẩy muối, than hoạt.
    • Khi nhiễm độc nặng, quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực.
    • Trong vòng 4 giờ sau khi uống, cần rửa dạ dày.
    • Liệu pháp giải độc tốt nhất là uống hoặc tiêm tĩnh mạch những hợp chất Sulfhydryl, N – Acetylcystein. Phải cho thuốc trước 36 giờ kể từ khi quá liều Paracetamol.
    • N – Acetylcystein liều đầu tiên là 140mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa. Mỗi liều 70mg/kg, mỗi lần uống cách nhau 4 giờ.
    • Kết thúc quá trình điều trị nếu xét nghiệm Paracetamol trong huyết tương thấy nguy cơ độc gan thấp.

    Sử dụng thuốc Acefalgan 500 cho phụ nữ có thai và cho con bú có được không?

    • Hiện chưa có đủ tài liệu hay báo cáo chứng minh sự an toàn của thuốc Acefalgan 500 viên sủi đối với phụ nữ có thai và cho con bú. Vì vậy, chỉ dùng thuốc Acefalgan 500 khi lợi ích đạt được cao hơn nguy cơ. Nếu bắt buộc phải sử dụng, phải hỏi ý kiến của bác sĩ, dược sĩ và tránh dùng thuốc với lượng lớn kéo dài.
    • Theo nghiên cứu, sử dụng thuốc Acefalgan 500 trên phụ nữ cho con bú không gây tác dụng không mong muốn.

    Ảnh hưởng của thuốc Acefalgan 500 cho người lái xe và vận hành máy móc

    Hình ảnh: Thuốc Acefalgan 500
    Hình ảnh: Thuốc Acefalgan 500

    Hiện nay, chưa có báo cáo hay tài liệu ghi nhận các ảnh hưởng của thuốc Acefalgan 500 trên người lái xe và vận hành máy móc. Thuốc Acefalgan 500 không gây chóng mặt, buồn ngủ nên có thể dùng cho người thường xuyên lái xe và vận hành máy móc.

    Tuy nhiên để đảm bảo an toàn khi sử dụng thuốc, hãy hỏi ý kiến bác sĩ, dược sĩ trước khi sử dụng.

    Thận trọng khi dùng thuốc Acefalgan 500

    • Chế phẩm có chứa Aspartame sẽ chuyển hoá trong dạ dày – ruột thành Phenylalanin sau khi uống, nên thận trọng cho người bị Phenylceton – niệu hoặc người phải hạn chế lượng Phenylalanin đưa vào cơ thể.
    • Có thể giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu khi sử dụng Paracetamol, đặc biệt khi dùng liều cao kéo dài.
    • Thận trọng ở người có bệnh thiếu máu mạn tính.
    • Thận trọng với người bệnh suy giảm chức năng gan hoặc thận.
    • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
    • Sử dụng thuốc có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven – Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính,….
    • Khi dùng quá liều Paracetamol, một chất chuyển hoá là N – Acetyl – Benzoquinonimin gây độc nặng cho gan. Liều điều trị, Paracetamol dung nạp tốt, không có nhiều tác dụng phụ như Aspirin.

    Lưu ý khi sử dụng

    • Nếu tình trạng đau kéo dài quá 5 ngày và sốt kéo dài quá 3 ngày, hoặc triệu chứng trở nên nặng hơn nên ngưng điều trị để hỏi ý kiến bác sĩ.
    • Những bệnh nhân sử dụng Paracetamol với những thuốc khác ảnh hưởng đến gan cần có sự theo dõi.
    • Không dùng quá liều chỉ định.
    • Để xa tầm tay trẻ em.
    • Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng mặt trời trực tiếp.
    • Đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng thuốc.

    Những thông tin cần biết và lưu ý khi dùng thuốc Acefalgan 500 đã được giải đáp ở bài viết trên đây. Hy vọng giúp ích cho bạn trong việc sử dụng thuốc đúng cách để đạt hiệu quả như mong muốn.

    0/5 (0 Reviews)

    Nguồn tham khảo

    Nguồn tham khảo
    1 Thông tin thuốc Acefalgan 500 tra cứu tại Drugbank – Ngân hàng dữ liệu ngành dược – Bộ Y tế: https://drugbank.vn/thuoc/Acefalgan-500&VD-23528-15. Ngày truy cập: 28/03/2022
    Đánh giá Acefalgan 500 là thuốc gì? Có tác dụng gì? Giá bao nhiêu? Mua ở đâu?
    Chưa có
    đánh giá nào
    5 0% | 0 đánh giá
    4 0% | 0 đánh giá
    3 0% | 0 đánh giá
    2 0% | 0 đánh giá
    1 0% | 0 đánh giá
    Đánh giá Acefalgan 500 là thuốc gì? Có tác dụng gì? Giá bao nhiêu? Mua ở đâu?
    Gửi ảnh thực tế
    0 ký tự (Tối thiểu 10)
      +

      Chưa có đánh giá nào.

      Hỏi đáp

      Không có bình luận nào